BEEs’Elite School_Bản tin tháng 6.2016
1. Sự kiện nổi bật: Dự án “Bán hàng gây Quỹ từ thiên” nhân ngày gia đình Việt Nam.
Khởi điểm từ giờ học “Cửa hàng bán bánh ” trong chủ đề học về “Thức Ăn” tháng này của Bluebird, các cô và các bé Ong các lớp của BEEs’Elite School đã xây dựng thành một dự án lớn “Bán hàng gây Quỹ từ thiện” nhân ngày Ngày Gia Đình Việt Nam. Dự án sẽ kéo dài xuyên suốt cả tuần, và cửa hàng gây quỹ của các con sẽ được mở cửa vào chiều thứ 6 ngày 24.06.2016.
Seagull, Bluebird và các cô thì cùng nhau làm các món bánh vô cùng ngon miệng: Bánh cuộn, bánh quy trà xanh, bánh núm dừa, bánh chocolachip, thạch dưa hấu, nước chanh leo và gói những bó hoa vô cùng dễ thương .
Các em Hummingbird sẽ mang tới một khung ảnh chụp handmade vô cùng đặc biệt để các ông bà và bố mẹ có thể chụp ảnh “check in ” ngay tại cửa hàng của các con <3.
Các em Robin chưa tham gia được nhiều trong dự án này, nhưng các cô giáo của Robin cũng xung phong làm đất nặn an toàn để ủng hộ dự án gây quỹ của các con. Buổi bán hàng gây quỹ rất thành công vì được sự ủng hộ vô cùng nhiệt tình của ông bà và các bố mẹ.
Ban đầu, các cô và các con dự kiến gây quỹ đi tới thăm và ủng hộ các bạn bệnh nhi ở bênh viện Tim TW, nhưng sau đó, do có một số thay đổi nên các cô và các con quyết định sẽ sắp xếp để đi thăm các bạn ở làng SOS vào tuần cuối của tháng 7 này , sau kì nghỉ hè.
Bluebird cùng nhau làm bánh trà xanh
Bluebiird cùng nhau làm bánh chocolachip
Các cô giáo cùng nhau làm đất nặn handmade để ủng hộ dự án của các con.
Seagull cùng nhau làm thạch dưa hấu.
Seagull cùng nhau làm nước chanh leo
Hummingbird cùng nhau làm một khung ảnh handmade để check in tại sự kiện.
Cùng nhau bán hàng gây quỹ
2. Điểm tin chương trình học các lớp:
2.1 Điểm tin chương trình học lớp Robin (0 -2 tuổi)
Mỗi tháng, Robin có rất nhiều các giờ học phát triển giác quan, các kỹ năng vận động (vận động thô và vận động tinh) thông qua các học liệu thực tế. Tháng này, mỗi giờ học của các con còn liên quan rất nhiều tới các màu sắc khác nhau, vì thế các bạn bé Ong của cô rất hứng thú và say mê với mỗi giờ học.
Giờ học Spaghetti Splash
Vẽ tranh bằng quả táo
Giờ học: Vẽ tranh bằng màu bông khô trên cốc giấy
Giờ chơi với bột khô
Giờ Foot Tracing
Giờ học với Flashcard
2.2 Điểm tin giờ học Hummingbird
Chủ đề học tháng này của Hummingbird là về màu sắc. Mỗi tuần các con lai được làm quen với 2 hoặc 3 màu sắc khác nhau thông qua giờ học : “Found object in…: Mỗi bé mang một đồ vật có màu sắc xanh( hoặc đỏ, hoặc vàng, …) tới lớp và thuyết trình về đồ vật đó. Rồi các con còn có những giờ handprinting với các màu sắc khác nhau, đi chợ chọn mua các loại hoa quả theo màu đã học, chơi cát với màu đỏ… Thông qua mỗi giờ học, các con đều đã được thực hành và thể hiện khá tốt kỹ năng thuyết trình, kỹ năng giao tiếp xã hội ở phạm vi lớn (siêu thị, cửa hàng,…), khả năng quan sát và miêu tả các đồ vật có màu sắc khác nhau.
Giờ: Found object in blue
Giờ học: Found object in yellow
Giờ học chơi cát và các dụng cụ màu đỏ
Giờ hand-printing
Giờ học : Đi siêu thị tìm mua các loại quả màu vàng, màu cam, màu xanh.
2.3 Điểm tin giờ học lớp Bluebird (3 -4 tuổi)
Chủ đề học tháng này của Bluebird là về thức ăn. Với chủ đề này,chúng mình có rất nhiều giờ học vô cùng thú vị. Các con cùng nhau đi chợ mua các loại thức ăn. Baby kitchen lúc nào cũng bận rộn và thơm ngát vì các con có rất nhiều các “dự án nấu ăn” ở đó: Cùng nhau làm thạch dừa, làm bánh quy trà xanh, làm bánh chocolachip. Có giờ học, các cô và các con còn cùng nhau tổ chức một nhà hàng mang tên”Nhà hàng Vui Vẻ” để các thực khách “nhí”cùng nhau tới mua hàng và thưởng thức bữa trưa. Có giờ học, các con cùng nhau tới tiệm bánh “Joma barkery” ở ngay gần trường để thăm quan quy trình làm bánh của các cô chú ở đó và thưởng thức những chiêc bánh vô cùng ngon miệng. Rồi có giờ học, các con học về các loại thức ăn từ biển và sự ô nhiêm biển, lúc xem clip về tình trạng ô nhiễm biển làm các bạn cá bạn tôm dưới đó không thể sống được, bé Ong nào cũng căng thẳng và lo lắng vô cùng, thế nên khi tới phần thực hành vớt rác trong mô hình biển do các cô tạo ra, bạn nào tham gia rất hăng hái.
Đi thăm cửa hàng bánh Jome
Dự án “Làm cuốn sách về thức ăn”
Giờ học: Đi chợ mua các loại rau và củ
Bữa trưa ở nhà hàng Vui vẻ
Bữa trưa ở nhà hàng Vui Vẻ
Cùng nhau làm bánh
Cùng nhau làm thạch dừa.
Giờ học về các thức ăn từ biển và sự ô nhiễm biển
Giờ học về các thức ăn từ biển và sự ô nhiễm biển
2.4 Điểm tin giờ học lớp Seagull
Chủ đề của Seagull tháng này là “niềm vui mùa hè”. Chủ đề này cũng là một chủ đề vô cùng “mang tính thời sự” và cô cùng hấp dẫn với các bé Ong lớp Seagull: Có giờ học chúng mình mang tới những đồ vật lưu niệm khi đi du lịch và kể với các bạn về giờ học ấy, có giờ chúng mình mang quần áo và balo tới trổ tài cùng các bạn xem ai đóng gói hành lý nhanh hơn, hay cùng nhau lên sân thượng cắm trại,… Mùa hè niềm vui lớn nhất là được du lịch và có rất nhiều thời gian chơi cùng bố mẹ. Và tháng này, chúng mình cũng có hẳn cả một dự án dài về bố: Vẽ tranh về bố, thực hiện một cuốn sách về bố, làm bánh và tổ chức một bữa tiệc để mời bố tới dự
Cắm trại mùa hè
Giờ học: Cuộc thi đóng gói hành lý
Giờ : Dad project exhibition
Dad projcet exhibition: Cuốn sách về bố